Đồng vị Coban $_{27}^{60}Co$, hạt nhân có khối lượng ${{m}_{Co}}=59,934\,u$. Biết khối lượng của các hạt ${{m}_{p}}=1,007276\,u$, ${{m}_{n}}=1,008665\,u$. Độ hụt khối của hạt nhân đó là
A. $0,302\,u$.
B. $0,544\,u$.
C. $0,548\,u$.
D. $0,401\,u$.
Hướng dẫn
Chọn C
Ta có:
$\Delta m=Z{{m}_{p}}+\left( A-Z \right){{m}_{n}}-{{m}_{Co}}=\left( 27.1,007276+33.1,008665-59,934 \right)u=0,548u$