Đoạn mạch điện xoay chiều gồm điện trở thuần 30 W mắc nối tiếp với cuộn dây. Điện áp hiệu dụng ở hai đầu đoạn mạch là $$120\sqrt{3}$$ V. Dòng điện trong mạch lệch pha $$\frac{\pi }{6}$$so với điện áp hai đầu đoạn mạch và lệch pha $$\frac{\pi }{3}$$so với điện áp hai đầu cuộn dây. Cường độ hiệu dụng của dòng điện chạy trong mạch là?
A. 4 A
B. $$2\sqrt{3}$$A.
C.$$\sqrt{2}$$A.
D.1 A.
Hướng dẫn
Dễ thấy ∆AMB cân tại M với góc AMB = 120$^{0}$
→ $${{U}_{R}}=AM=\frac{AB}{\sqrt{3}}=120\text{ }V$$ V → $$I=\frac{{{U}_{R}}}{R}=4\text{ A}$$.