Tháng Hai 3, 2026

Đoạn mạch AB gồm điện trở R = 100 Ω, tụ điện $C=\frac{{{10}^{-4}}}{\pi \sqrt{3}}\,F$ và cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm $L=\frac{2\sqrt{3}}{\pi }\,H$ mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu đoạn mạch AB điện áp xoay chiều $u=220\sqrt{2}\cos \left( 100\pi t \right)\,V. $Điện năng mà đoạn mạch tiêu thụ trong một giờ là

Đoạn mạch AB gồm điện trở R = 100 Ω, tụ điện $C=\frac{{{10}^{-4}}}{\pi \sqrt{3}}\,F$ và cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm $L=\frac{2\sqrt{3}}{\pi }\,H$ mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu đoạn mạch AB điện áp xoay chiều $u=220\sqrt{2}\cos \left( 100\pi t \right)\,V. $Điện năng mà đoạn mạch tiêu thụ trong một giờ là

A. 360 kWh.

B. 0,121 kWh.

C. 6 kWh.

D. 360 kWh.

Hướng dẫn

$\text{Z}=\sqrt{{{R}^{2}}+{{\left( {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right)}^{2}}}=$ 200 Ω → $I=\frac{U}{Z}=1,1$A → $\text{P}={{I}^{2}}R=121$W $\to Q=P. \Delta t=0,121kWh$ (0,121 “số điện”)