Đổ dung dịch chứa 1,8 mol NaOH vào dung dịch chứa 1 mol H$_{3}$PO$_{4}$ thì muối thu được có số mol là :
A.
0,2 mol NaH$_{2}$PO$_{4}$ ; 0,8 mol Na$_{2}$HPO$_{4}$
$_{
}$
B.
1 mol NaH$_{2}$PO$_{4}$
C. 0,6 mol Na$_{3}$PO$_{4}$
D. 0,8 mol NaH$_{2}$PO$_{4}$ ; 0,2 mol Na$_{2}$HPO$_{4}$
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Lời giải chi tiết:
Vì n$_{NaOH}$ : n$_{H3PO4}$ = 1,8 : 1 = 1,8
⇒ Phản ứng tạo x mol muối NaH$_{2}$PO$_{4}$ và y mol Na$_{2}$HPO$_{4}$
⇒ n$_{NaOH}$ = x + 2y = 1,8 và n$_{H3PO4}$ = x + y = 1
⇒ x = 0,2 mol ; y = 0,8 mol
Đáp án A