Tháng Hai 3, 2026

Điều chế HNO$_{3}$ từ 17 tấn NH$_{3}$. Xem toàn bộ quá trình điều chế có hiệu suất 80% thì lượng dung dịch HNO$_{3}$ 63% thu được là

Điều chế HNO$_{3}$ từ 17 tấn NH$_{3}$. Xem toàn bộ quá trình điều chế có hiệu suất 80% thì lượng dung dịch HNO$_{3}$ 63% thu được là

A. 100 tấn.

B. 120 tấn.

C. 60 tấn.

D. 80 tấn.

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Tính được n$_{NH3}$

Ta có: \(N{H_3}\xrightarrow{{H = 80\% }}HN{O_3}\)

Dựa vào sơ đồ tính được lượng HNO$_{3}$ thu được theo lý thuyết.

Dựa vào hiệu suất cả quá trình tính được lượng HNO$_{3}$ thu được thực tế.

Lời giải chi tiết:

n$_{NH3}$ = 17 : 17 = 1 (tấn mol)

Ta có: \(N{H_3}\xrightarrow{{H = 80\% }}HN{O_3}\)

→ n$_{HNO3(LT)}$ = n$_{NH3}$ = 1 (tấn mol)

→ m$_{HNO3 (LT)}$ = 63 tấn

→ m$_{dd HNO3 (LT)}$ = 63.(100/63) = 100 tấn

Do hiệu suất phản ứng cả quá trình là 80% nên lượng dung dịch HNO3 thu được là:

m $_{dd HNO3 thu được}$ = 100.80% = 80 tấn

Đáp án D