Điện phân nóng chảy hoàn toàn 1,9g muối clorua của kim loại M được 0,48g kim loại M ở catot. Kim loại M là:
A. Zn
B. Ca
C. Mg
D. Ba
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
B. ảo toàn khối lượng, bảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Phương pháp: Bảo toàn khối lượng, bảo toàn e
Lời giải:
B. ảo toàn khối lượng: m$_{Cl2}$ = 1,9 – 0,48 = 1,42g ⇒ n$_{Cl2}$ = 0,02 mol
⇒ n$_{e cho}$ = 0,04 mol
⇒ M$_{M }$= 0,48 : (0,04/n) = 12n
⇒ M là Mg
Đáp án C