Điện phân một lượng dư dung dịch MgCl$_{2}$ (điện cực trơ, có màng ngăn xốp bao điện cực) với cường độ dòng điện 2,68A trong 2 giờ. Sau khi dừng điện phân khối lượng dung dịch giảm m gam, giả thiết nước không bay hơi, các chất tách ra đều khan. Giá trị của m là.
A. 8,7
B. 18,9
C. 7,3
D. 13,1
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
– Tại Catot luôn xảy ra quá trình khử : Mn+ + ne -> Mvà tại Anot luôn xảy ra quá trình oxi hóa : Mn- -> M + ne
Lời giải chi tiết:
Lời giải:
( Mg$^{2+}$ không bị điện phân)
A. not : 2Cl$^{-}$ -> Cl$_{2}$ + 2e
Có : n$_{e}$ = It/F = 0,2 mol = 2n$_{H2}$ = 2n$_{Cl2}$ ⇒ n$_{H2}$ = n$_{Cl2}$ = 0,1 mol
Mg$^{2+}$ + 2OH$^{-}$ -> Mg(OH)$_{2}$
⇒ n$_{Mg(OH)2}$ = ½ n$_{OH-}$ = 0,1 mol
⇒ m = m$_{Mg(OH)2}$ + m$_{H2 }$+ m$_{Cl2}$ = 13,1g
Đáp án D