Điện phân một dd muối MCl$_{n}$ với điện cực trơ. Khi ở catot thu được 16g kim loại M thì ở anot thu được 5,6 lít khí (đktc). Kim loại M là:
A. Mg
B. Fe
C. Cu
D. Ca
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
bảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Lời giải:
n$_{Cl2}$ = 0,25 mol
⇒ n$_{e cho}$ = 0,5 mol
⇒ M$_{M }$= 16 : (0,5/n) = 32n
⇒ M là Cu
Đáp án C