Tháng Hai 4, 2026

Điện phân dung dịch X gồm FeCl$_{2}$ và NaCl (tỉ lệ mol tương ứng là 1 : 2) với điện cực trơ màng ngăn xốp thu được dung dịch Y chứa hai chất tan, biết khối lượng dung dịch X lớn hơn khối lượng dung dịch Y là 4,54 gam. Dung dịch Y hòa tan tối đa 0,54 gam Al. Mặt khác, cho toàn bộ dung dịch X tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$, sau khi phản ứng xong thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Điện phân dung dịch X gồm FeCl$_{2}$ và NaCl (tỉ lệ mol tương ứng là 1 : 2) với điện cực trơ màng ngăn xốp thu được dung dịch Y chứa hai chất tan, biết khối lượng dung dịch X lớn hơn khối lượng dung dịch Y là 4,54 gam. Dung dịch Y hòa tan tối đa 0,54 gam Al. Mặt khác, cho toàn bộ dung dịch X tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$, sau khi phản ứng xong thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 20,46.

B. 14,35.

C. 17,22.

D. 17,59.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Viết các bán phản ứng xảy ra tại catot, anot.

B. ảo toàn electron

Lời giải chi tiết:

n$_{FeCl2}$ = x ; n$_{NaCl}$ = 2x ⇒ n$_{Cl}$ = 4x

Vì Y chỉ chứa 2 chất tan nên chỉ có thể là : NaCl và NaOH

Catot :

Fe$^{2+}$ + 2e -> Fe

x -> 2x

2H$_{2}$O + 2e -> 2OH$^{-}$ + H$_{2}$

y -> y -> y -> 0,5y

A. not :

2Cl$^{-}$ -> Cl$_{2}$ + 2e

(2x + y)

⇒ Y gồm : 2x mol Na$^{+}$ ; (2x – y) mol Cl$^{-}$ ; y mol OH$^{-}$

⇒ m$_{X}$ – m$_{Y}$ = 4,54 = (127x + 58,5.2x) – [ 23.2x + 35,5(2x – y) + 17y]$^{(1)}$

Mặt khác Y hòa tan Al$_{2}$O$_{3}$ : OH$^{-}$ + Al + H$_{2}$O -> AlO$_{2}$$^{-}$ + 1,5H$_{2}$

⇒ n$_{OH}$ = n$_{Al}$ = 0,02 mol = y

Từ (1) ⇒ x = 0,03 mol

Khi cho AgNO$_{3}$ vào X thì :

A. g$^{+}$ + Cl$^{-}$ -> AgCl

A. g$^{+}$ + Fe$^{2+}$ -> Fe$^{3+}$ + Ag

⇒ Kết tủa gồm : 0,12 mol AgCl ; 0,03 mol Ag

⇒ m = 20,46g

Đáp án A