Điện phân dung dịch hỗn hợp chứa 0,02 mol AgNO$_{3}$ và 0,03 mol Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ với điện cực trơ, cường độ dòng điện I = 2A trong 32 phút 10 giây. Khối lượng kim loại bám vào catot là:
A. 3,44
B. 2,16
C. 1,28
D. 2,8
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Lời giải chi tiết:
n$_{ e trao đổi}$ = It/F = 0,04 mol
A. g$^{+}$ + 1e→ Ag
0,02 0,02 0,02
Cu$^{2+}$ + 2e → Cu
0,01 0,02 0,01
m $_{kim loại}$ = m$_{Cu }$+ m$_{Ag }$= 2,8
Đáp án D