Tháng Hai 4, 2026

Điện phân 10ml dung dịch AgNO$_{3}$ 0,4M ( điện cực trơ) trong thời gian 10 phút 30 giây với dòng điện có cường độ I=2A, thu được m gam Ag. Giả sử hiệu suất phản ứng điện phân đạt 100%. Giá trị m là:

Điện phân 10ml dung dịch AgNO$_{3}$ 0,4M ( điện cực trơ) trong thời gian 10 phút 30 giây với dòng điện có cường độ I=2A, thu được m gam Ag. Giả sử hiệu suất phản ứng điện phân đạt 100%. Giá trị m là:

A. 2,16g

B. 1,544g

C. 0,432g

D. 1,41g

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Lời giải chi tiết:

Đáp án C

$\begin{gathered}

{n_e} = \frac{{I.t}}{F} = 0,013 \hfill \\

{n_{AgN{O_3}}} = 0,004mol \hfill \\

\Rightarrow m = 0,432g \hfill \\

\end{gathered} $