Tháng Hai 4, 2026

Điện năng được truyền từ nơi phát đến một khu dân cư bằng đường dây một pha với hiệu suất truyền tài là 90%. Coi hao phí điện năng chỉ do tỏa nhiệt trên đường dây và không vượt quá 20%. Nếu công suất sử dụng điện của khu dân cư này tăng 20% và giữ nguyên điện áp ở nơi phát thì hiệu suất truyền tải điện năng trên chính đường dây đó là

Điện năng được truyền từ nơi phát đến một khu dân cư bằng đường dây một pha với hiệu suất truyền tài là 90%. Coi hao phí điện năng chỉ do tỏa nhiệt trên đường dây và không vượt quá 20%. Nếu công suất sử dụng điện của khu dân cư này tăng 20% và giữ nguyên điện áp ở nơi phát thì hiệu suất truyền tải điện năng trên chính đường dây đó là

A. 87,7%.

B. 89,2%.

C. 92,8%.

D. 85,8%.

Hướng dẫn

Gọi công suất của máy phát trong 2 trường hợp là P1, P2

Giữ nguyên điện áp ở nơi phát là U thì công suât của tải tiêu thụ trong 2 trường hợp là là \(P_{t1};P_{t2}\)

R là điện trở đường dây và hao phí trong 2 trường hợp là \(\Delta P_{1};\Delta P_{2}\)

Ta có: \({H_1} = 90\% \to \left\{ \begin{array}{l} {P_{t1}} = 0,9{P_1}\\ \Delta {P_1} = 0,1{P_1} \end{array} \right.\)

Nếu công suất sử dụng điện của khu dân cư này tăng 20% , hiệu suất truyền tải lúc này là H2

Ta có:

\(\left\{ \begin{array}{l} {P_{t2}} = 1,2{P_{t1}} = {H_2}{P_2} \leftrightarrow 1,2 = {H_2}\dfrac{{{P_2}}}{{{P_{t1}}}} = {H_2}\dfrac{{{I_2}U}}{{0,9{I_1}U}} = {H_2}\dfrac{{{I_2}}}{{0,9{I_1}}}\left( 1 \right)\\ \Delta {P_2} = \left( {1 – {H_2}} \right){P_2} \to \dfrac{{\Delta {P_2}}}{{\Delta {P_1}}} = \dfrac{{I_2^2R}}{{I_1^2R}} = \dfrac{{\left( {1 – {H_2}} \right){I_2}}}{{0,1.{I_1}}} \to \dfrac{{{I_2}}}{{{I_1}}} = \dfrac{{1 – {H_2}}}{{0,1}}\left( 2 \right) \end{array} \right.\)

Coi hao phí điện năng chỉ do tỏa nhiệt trên đường dây và không vượt quá 20%

Thế (2) vào (1) ta được \(H_2=0,8768=87,68\%\)