Tháng Hai 3, 2026

Điện năng được truyền từ nơi phát đến một khu dân cư bằng đường dây một pha với hiệu suất truyền tải là 90%. Coi hao phí điện năng chỉ do tỏa nhiệt trên đường dây và không vượt quá 20%. Nếu công suất sử dụng điện của khu dân cư này tăng 20% và giữ nguyên điện áp ở nơi phát thì hiệu suất truyền tải điện năng trên chính đường dây đó là

Điện năng được truyền từ nơi phát đến một khu dân cư bằng đường dây một pha với hiệu suất truyền tải là 90%. Coi hao phí điện năng chỉ do tỏa nhiệt trên đường dây và không vượt quá 20%. Nếu công suất sử dụng điện của khu dân cư này tăng 20% và giữ nguyên điện áp ở nơi phát thì hiệu suất truyền tải điện năng trên chính đường dây đó là

A. 85,8%

B. 89,2%

C. 87,7%

D. 92,8%

Hướng dẫn

\(H_1 = \frac{P_1 – \Delta P_1}{P_1} = 1 – \frac{ \Delta P_1}{P_1} \Rightarrow 1 – H_1= \frac{ \Delta P_1}{P_1} = P_1 \frac{R}{U^2 cos^2\varphi }\)

\(H_2 = \frac{P_2 – \Delta P_2}{P_2} = 1 – \frac{ \Delta P_2}{P_2} \Rightarrow 1 – H_2= \frac{ \Delta P_2}{P_2} = P_2 \frac{R}{U^2 cos^2\varphi }\)

\(\frac{1-H_1}{1-H_2}= \frac{P_1}{P_2} (*)\)

\(p_1= p_0 +\Delta P_1\) và \(P_2= 1,2 P_0 + \Delta P_2 \Rightarrow H_1P_1 = P_1 – \Delta P_1 = P_0\)

Và \(H_2P_2 =(P_2 – \Delta P_2) = 1,2 P_0\) Hay \(1,2 H_1P_1 = H_2P_2\)

\(\frac{P_1}{P_2} = \frac{H_2}{1,2 H_1} (**)\)

Từ (*) và (**) ⇒ \(\frac{1 – H_1}{1 – H_2} = \frac{H_2}{1,2 H_1} \Rightarrow \frac{1-0,9}{1 – H_2} = \frac{H_2}{1,2.0,9} \Rightarrow H_{2}^{2} – H_2 + 0,108 = 0\)

Phương trình có hai nghiệm H21= 0,8768 = 87,7 % và H22 = 0,1232 = 12,32 % < 20% loại

Vậy H2 = 87,7 %

⇒ Chọn C