Để xác định suất điện động E của một nguồn điện, một học sinh mắc mạch điện như hình bên (H1). Đóng khóa K và điều chỉnh con chạy C, kết quả đo được mô tả bởi đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của (nghịch đảo số chỉ ampe kế A) vào giá trị R của biến trở như hình bên (H2). Giá trị trung bình của E được xác định bởi thí nghiệm này là
A 5,0 V
B 3,0 V.
C 4,0 V.
D 2,0 V.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: D
Hướng dẫn
Đáp án D
Giá trị trung bình của E được xác định bởi thí nghiệm này là
\(\frac{1}{{{\rm{I}}{\rm{.R}}}} = \frac{1}{{{U_V}}}\); R=80Ω U$_{v}$=1,6V; R=100Ω U$_{V}$= \(\frac{5}{3}V\); ta có \(\left\{ \begin{array}{l}\xi = \frac{1}{{50}}\left( {{R_o} + r} \right) + 1,6\\\xi = \frac{1}{{100}}\left( {{R_o} + r} \right) + \frac{5}{3}\end{array} \right. \to \xi = 2V\)