Tháng Hai 4, 2026

Để tổng hợp 120 kg poli (metyl metacrylat) với hiệu suất của quá trình hóa este là 60% và quá trình trùng hợp là 80% thì cần các lượng axit và ancol lần lượt là:

Để tổng hợp 120 kg poli (metyl metacrylat) với hiệu suất của quá trình hóa este là 60% và quá trình trùng hợp là 80% thì cần các lượng axit và ancol lần lượt là:

A. 172 kg và 84 kg.

B. 85 kg và 40 kg.

C. 215 kg và 80 kg.

D. 86 kg và 42 kg.

Hướng dẫn

Đáp án C

Sơ đồ điều chế polime như sau (để đơn giản trong quá trình tính toán ta có thể bỏ hệ số n của polime)

$\begin{align}

& C{{H}_{3}}OH+{{C}_{3}}{{H}_{5}}COOH\xrightarrow{H=60%}{{C}_{3}}{{H}_{5}}COOC{{H}_{3}}\xrightarrow{H=80%}polime \\

& \ \ \ \ 1,2\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ 1,2\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ 1,2\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ kmol \\

& {{m}_{C{{H}_{3}}OH}}=1,2.32/\left( 60%.80% \right)=80\ kg \\

& {{m}_{{{C}_{3}}{{H}_{5}}COOH}}=1,2.86/\left( 60%.80% \right)=215\ kg \\

\end{align}$