Để khử hoàn toàn 30 gam hỗn hợp CuO, FeO, Fe$_{2}$O$_{3}$, Fe$_{3}$O$_{4}$, MgO cần dùng 5,6 lít khí CO (ở đktc). Khối lượng chất rắn sau phản ứng là:
A. 28 gam
B. 26 gam.
C. 22 gam.
D. 24 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
B. ảo toàn nguyên tố.
Lời giải chi tiết:
Quy phản ứng về dạng: [O]$_{Oxit}$ + CO → CO$_{2}$
⇒ n$_{CO}$ = n$_{O}$ = 5,6 : 22,4 = 0,25 mol
⇒ m$_{KL}$ = m$_{Oxit}$ – m$_{O}$ = 30 – 0,25.16 = 26g
Đáp án B