Để hòa tan hoàn toàn 5,4 gam Al cần dùng vừa đủ V ml dung dịch NaOH 0,5M. Giá trị của V là
A. 400.
B. 200.
C. 300.
D. 600.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Đổi số mol Al theo công thức: n$_{Al}$ = m$_{Al}$/M$_{Al}$ = ?
Viết PTHH xảy ra, tính số mol NaOH theo số mol Al.
Lời giải chi tiết:
n$_{Al}$ = m$_{Al}$/M$_{Al}$ = 5,4/27 = 0,2 (mol)
PTHH: 2Al + 2NaOH + 2H$_{2}$O → 2NaAlO$_{2}$ + 3H$_{2}$↑
(mol) 0,2 → 0,2
Theo PTHH: n$_{MaOH}$ = n$_{Al}$ = 0,2 (mol)
→ V$_{NaOH}$ = n$_{NaOH}$ : C$_{M}$ NaOH = 0,2 : 0,5 = 0,4 (lít) = 400 ml
Đáp án A