Tháng Hai 4, 2026

Để hòa tan hoàn toàn 19,225 gam hỗn hợp X gồm Mg, Zn cần dùng vừa đủ 800ml dung dịch HNO$_{3}$ 1,5M. Sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch Y và 2,24 lít (đktc) hỗn hợp khí A gồm N$_{2}$, N$_{2}$O, NO, NO$_{2}$ (trong đó số mol của N$_{2}$O và NO$_{2}$ bằng nhau) có tỉ khối đối với H$_{2}$ là 14,5. Phần trăm về khối lượng của Mg trong X là

Để hòa tan hoàn toàn 19,225 gam hỗn hợp X gồm Mg, Zn cần dùng vừa đủ 800ml dung dịch HNO$_{3}$ 1,5M. Sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch Y và 2,24 lít (đktc) hỗn hợp khí A gồm N$_{2}$, N$_{2}$O, NO, NO$_{2}$ (trong đó số mol của N$_{2}$O và NO$_{2}$ bằng nhau) có tỉ khối đối với H$_{2}$ là 14,5. Phần trăm về khối lượng của Mg trong X là

A. 62,55

B. 90,58

C. 37,45

D. 9,42

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Lời giải chi tiết:

n$_{H2O}$ = n$_{NO2}$ ⇒ ghép khí: N$_{2}$O + NO$_{2}$ = N$_{2}$O$_{3}$ = 3NO ⇒ quy A về N$_{2}$ và NO.

Đặt n$_{N2}$ = x mol; n$_{NO}$ = y mol ⇒ x + y = 0,1 mol và m$_{hh khí}$ = 28x + 30y = 0,1 × 14,5 × 2

⇒ giải ra: x = y = 0,05 mol. Hai kim loại Mg, Zn → chú ý có muối amoni!

Ta có: n$_{HNO3}$ = 10n$_{NH4+}$ + 12n$_{N2}$ + 4n$_{NO}$ ⇒ n$_{NH4}$$^{+}$ = 0,04 mol.

Gọi số mol Mg là a và Zn là b ⇒ 24a + 65b = 19,225;

Lại theo bảo toàn electron: 2a + 2b = 0,04 . 8 + 0,05 . 10 + 0,05 . 3

⇒ giải ra: a = 0,3 mol; b = 0,185 mol ⇒ %m$_{Mg}$ = [(0,3 . 24 ): 19,225] . 100% = 37,45%

Đáp án C