Tháng Hai 3, 2026

Để 5,6 gam sắt ngoài không khí thu được 7,2 gam chất rắn X gồm sắt và các oxit. Hòa tan hoàn toàn chất rắn đó vào dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng thu được V lít khí SO$_{2}$ (đktc). Giá trị của V là:

Để 5,6 gam sắt ngoài không khí thu được 7,2 gam chất rắn X gồm sắt và các oxit. Hòa tan hoàn toàn chất rắn đó vào dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng thu được V lít khí SO$_{2}$ (đktc). Giá trị của V là:

A. 3,36

B. 1,12

C. 0,56

D. 2,24

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

Fe$^{0}$ → Fe$^{ +3}$ + 3e

O$^{0}$ + 2e → O$^{ -2}$

S$^{ +6}$ + 2e → S$^{ +4}$

Dùng bảo toàn electron và bảo toàn khối lượng để tìm số mol SO$_{2}$, từ đó tính được giá trị V.

Lời giải chi tiết:

Ta có: n$_{Fe}$ = 0,1 mol

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có: m$_{O}$ = m$_{X}$ – m$_{Fe}$ = 7,2 – 5,6 = 1,6 gam → n$_{O}$ = 0,1 mol

Quy đổi hỗn hợp chất rắn X gồm 0,1 mol Fe và 0,1 mol O

Fe$^{0}$ → Fe$^{ +3}$ + 3e

0,1 → 0,3 (mol)

O$^{0}$ + 2e → O$^{ -2}$

0,1 → 0,2 (mol)

S$^{ +6}$ + 2e → S$^{ +4}$

2x ← x (mol)

B. ảo toàn electron: 0,3 = 0,2 + 2x → x = 0,05 mol → V$_{SO2}$ = 0,05.22,4 = 1,12 (lít)

Đáp án B