Đầu O của một sợi dây đàn hồi dài vô hạn dao động với phương trình u = 2 cos2 \pi t(cm) tạo ra một sóng ngang truyền trên dây có tốc độ 20 cm/s. Coi biên độ sóng không đổi trong quá trình truyền sóng. Điểm M trên dây cách O một khoảng 2,5 cm dao động với phương trình
A. \(u_M = 2 cos(2 \pi t – \pi/ 8 )(cm)\)
B. \(u_M = 2 cos(2 \pi t + \pi/ 4 )(cm)\)
C. \(u_M = 2 cos(2 \pi t – \pi/ 4 )(cm)\)
D. \(u_M = 2 cos(2 \pi t + \pi )(cm)\)
Hướng dẫn
Chu kì dao động của sóng là \(T = \frac{2\pi }{\omega } = 1s\)
Bước sóng \(\lambda = v.T = 20\ cm\)
Vậy phương trình dao động của điểm M là \(u_M = 2\cos (2\pi t – 2 \pi .\frac{2,5}{20}) = 2\cos (2\pi t – \frac{\pi }{4})\)