Đặt vào hai đầu điện trở R một hiệu điện thế U$_{1}$ thì công suất của mạch là 10W. Nếu đặt vào hai đầu điện trở R một hiệu điện thế U$_{2}$ = 2U$_{1}$ thì công suất của mạch là
A 5W.
B 20W.
C 40W.
D 10W.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Hướng dẫn
Chọn đáp án C
+ Công suất tiêu thụ của mạch \(P = \frac{{{U^2}}}{R} \to \)với \({U_2} = 2{U_1}\) thì \({P_2} = 4{P_1} = 4.10 = 40\,\,W.\)