Đặt vào cuộn dây có điện thở thuần r và độ tự cảm L một hiệu điện thế \(u = U_0cos 100 \pi t (V)\). Dòng điện qua cuộn dây là 10A và trễ pha π/3 so với u. Biết công suất tiêu hao trên cuộn dây là P = 200W. Giá trị của U0 bằng:
A. \(20\sqrt{2}V\)
B. \(40V\)
C. \(40\sqrt{2}V\)
D. \(80V\)
Hướng dẫn
\(P=UIcos\varphi \Rightarrow U=\frac{P}{Icos\varphi }=40(V)\Rightarrow U_o=U\sqrt{2}=40\sqrt{2}(V)\)