Đặt một nguồn âm ngay trên mặt nước, một người đứng trên bờ cách nguồn âm 1,5 km và một người ở dưới nước cách nguồn âm 1,5 km. Cho biết vận tốc truyền âm trong không khí là 340 m/s, trong nước là 1500 m/s.
A. Hỏi người nào nghe thấy âm thanh trước? Vì sao?
B. Tính thời gian âm thanh đi từ nguồn âm tới tai từng người?
Hướng dẫn
Đổi 1,5 km = 1500 m.
A. Người ở dưới nước sẽ nghe thấy âm thanh trước vì âm thanh truyền đi trong nước với vận tốc lớn hơn vận tốc âm truyền trong không khí.
B. Thời gian âm thanh đi trong không khí đến tai người nghe là:
T$_{kk}$ = S: v$_{kk}$ = 1500 : 340 = 4,41 (giây)
Thời gian âm thanh đi trong nước đến tai người nghe là:
T$_{nc}$ = S : vnc = 1500 : 1500 = 1 (giây)