Đặt một điện áp xoay chiều có tần số và giá trị hiệu dụng không đổi vào đoạn mạch R, L, C mắc nối tiếp, R là một biến trở. Khi R = R0 thì hệ số công suất của mạch là \(\frac{\sqrt{3}}{2}\). Điều chỉnh R thì thấy có hai giá trị R1 = 40 Ω và R2 = 90 Ω thì mạch có cùng công suất tiêu thụ. Giá trị của R0 là
A. \(65\Omega\)
B. \(60\Omega\)
C. \(40\sqrt{2}\Omega\)
D. \(60\sqrt{3}\Omega\)
Hướng dẫn
Điều chỉnh R thì thấy có hai giá trị \(R_1 = 40 \Omega\) và \(R_2 = 90 \Omega\) thì mạch có cùng công suất tiêu thụ \(\Rightarrow R = \left | Z_L – Z_c \right | = \sqrt{R_1R_2} = 60 \Omega\)
Khi R = R0 hệ số công suất là \(\frac{\sqrt{3}}{2}\)
\(\Rightarrow cos \varphi = \frac{\sqrt{3}}{2}\Leftrightarrow tan \frac{\pi}{6}= \frac{\left | Z_L – Z_C \right |}{R_0}\Leftrightarrow R_0 = 60\sqrt{3}\Omega\)