Đặt một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng là U vào hai đầu đoạn mạch RLC (L thuần cảm) mắc nối tiếp. Khi điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở là 0 thì điện áp tức thời giữa hai đầu cuộn cảm bằng -90 V và điện áp tức thời giữa hai đầu tụ điện là 180 V. Khi điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở là $60\sqrt{3}$V thì điện áp tức thời giữa hai đầu cuộn cảm bằng 45 V. Giá trị U là
A. $60\sqrt{2}$V
B. 120 V
C. $75\sqrt{2}$ V
D. $90\sqrt{2}$ V
Hướng dẫn
Do u$_{R }$vuông pha với cả u$_{L}$ và u$_{C}$
Khi: ${{u}_{R}}=0$→ $\left| {{u}_{L}} \right|={{U}_{0L}}$= 90 V; $\left| {{u}_{C}} \right|={{U}_{0C}}=180\text{ V}$
Lại có: $\frac{u_{L}^{/}}{u_{C}^{/}}=-\frac{{{Z}_{L}}}{{{Z}_{C}}}=-\frac{1}{2}\to {{Z}_{C}}=2{{\text{Z}}_{L}}\to {{U}_{0C}}=2{{U}_{0L}}$
Lại có:${{\left( \frac{\text{60}\sqrt{3}}{{{U}_{0R}}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{45}{{{U}_{0L}}} \right)}^{2}}=1\to {{U}_{0\text{R}}}=120V$
Vậy: ${{U}_{0}}=\sqrt{U_{0\text{R}}^{2}+{{\left( {{U}_{0L}}-{{U}_{0C}} \right)}^{2}}}=150$V → U = $75\sqrt{2}$ V.