Đặt điện áp xoay chiều vào hai đầu đoạn mạch RLC nối tiếp, cuộn dây thuần cảm. Khi nối tắt tụ C thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu điện trở R tăng 3 lần và dòng điện trong hai truờng hợp vuông pha với nhau. Hệ số công suất đoạn mạch lúc trước bằng
A. $\frac{1}{\sqrt{5}}. $
B. $\frac{2}{\sqrt{5}}. $
C. $\frac{1}{\sqrt{10}}. $
D. $\frac{3}{\sqrt{10}}. $
Hướng dẫn
Khi nối tắt C, mạch còn RL, do đó u nhanh pha hơn${{i}_{2}}$ . Vẽ giản đồ chung $\overrightarrow{U}$ cho cả hai trường hợp $\to $ $A{{I}_{1}}\bot A{{I}_{2}}$ Bài cho ${{U}_{R2}}=3{{U}_{R1}}\to {{U}_{LC1}}=2{{U}_{R1}}\to tan{{\varphi }_{1}}=$ $\frac{{{U}_{LC1}}}{{{U}_{R1}}}=3$ $\to cos{{\varphi }_{1}}=$ $\frac{1}{\sqrt{10}}$.