Đặt điện áp xoay chiều $$u={{U}_{0}}\cos 100\pi t\,\,(V)$$vào mạch điện gồm cuộn dây, tụ điện C và điện trở R. Biết: điện áp hiệu dụng của tụ điện C, điện trở R bằng nhau và bằng 80 V, dòng điện sớm pha hơn điện áp của mạch là $$\frac{\pi }{6}$$ và trễ pha hơn điện áp cuộn dây là $$\frac{\pi }{3}$$. Điện áp hiệu dụng của đoạn mạch có giá trị
A. $$U=109,3\,V$$.
B. $$U=80\sqrt{2}\,V$$.
C.$$U=160\,V$$.
D.$$U=117,1\,V$$.
Hướng dẫn
MN = NB = 80 V. Cần tính AB = ?
Lại có ∆MNB vuông cân tại N
→ $$MB=NB\sqrt{2}=80\sqrt{2}\text{ }V$$ và góc ABM = 15$^{0}$
$\cos \widehat{ABM}=\frac{AB}{MB}=\cos {{15}^{0}}\to AB=MB.\cos {{15}^{0}}=40+40\sqrt{3}\approx 109,3\text{ V}$.