Tháng Hai 4, 2026

Đặt điện áp xoay chiều có tần số f vào hai đầu một tụ điện có điện dung $C=\frac{{{10}^{-4}}}{2\pi }F$. Tại thời điểm t$_{1}$, điện áp giữa hai đầu tụ điện và dòng điện qua mạch lần lượt là 160 V và 1,2 A. Tại thời điểm t$_{2}$, điện áp giữa hai đầu tụ điện và dòng điện lần lượt là $40\sqrt{10}$V và $\sqrt{2,4}$ A. Tần số f có giá trị là

Đặt điện áp xoay chiều có tần số f vào hai đầu một tụ điện có điện dung $C=\frac{{{10}^{-4}}}{2\pi }F$. Tại thời điểm t$_{1}$, điện áp giữa hai đầu tụ điện và dòng điện qua mạch lần lượt là 160 V và 1,2 A. Tại thời điểm t$_{2}$, điện áp giữa hai đầu tụ điện và dòng điện lần lượt là $40\sqrt{10}$V và $\sqrt{2,4}$ A. Tần số f có giá trị là

A. 50 Hz.

B. 60 Hz.

C. 100 Hz.

D. 120 Hz.

Hướng dẫn

${{\text{Z}}_{C}}=\sqrt{\frac{u_{2}^{2}-u_{1}^{2}}{i_{1}^{2}-i_{2}^{2}}}=100\text{ }\Omega =\frac{1}{\omega C}\to \omega =\frac{1}{{{Z}_{C}}C}=\frac{1}{100. \frac{{{10}^{-4}}}{2\pi }}=200\pi \to f=100\text{ Hz}$