Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng 120 V vào hai đầu đoạn mạch $AB$ như hình bên. Biết các điện áp hiệu dụng ${{U}_{AM}}=90$V và ${{U}_{MB}}=150$V. Hệ số công suất của đoạn mạch $AB$ là
A. 0,8.
B. 0,6.
C. 0,71.
D. 0,75.
Hướng dẫn
Chọn B
Biễu diễn vecto các điện áp. Ta có:
$U_{MB}^{2}=U_{AM}^{2}+U_{AB}^{2}$ → $\Delta AMB$ vuông tại $A$.
$\frac{1}{U_{r}^{2}}=\frac{1}{U_{AM}^{2}}+\frac{1}{U_{AB}^{2}}$→ ${{U}_{r}}=\frac{{{U}_{AM}}{{U}_{MB}}}{\sqrt{U_{AM}^{2}+U_{MB}^{2}}}=\frac{\left( 90 \right).\left( 120 \right)}{\sqrt{{{\left( 90 \right)}^{2}}+{{\left( 120 \right)}^{2}}}}=72$V.
$\cos {{\varphi }_{AB}}=\frac{{{U}_{r}}}{{{U}_{AB}}}=\frac{\left( 72 \right)}{\left( 120 \right)}=0,6$.