Đặt điện áp u = U$_{0}$cos100πt (V)vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung thay đổi được, mắc nối tiếp. Khi C = C$_{1}$ thì công suất tiêu thụ trên đoạn mạch đạt giá trị cực đại và bằng 400 W. Khi C = C$_{2}$ thì hệ số công suất của đoạn mạch là $\frac{\sqrt{3}}{2}$và công suất tiêu thụ trên đoạn mạch là
A. $300\sqrt{3}$W.
B. 300 W.
C. $100\sqrt{3}$W.
D. 100 W.
Hướng dẫn
Khi C = C$_{1}$ thì công suất tiêu thụ trên đoạn mạch đạt giá trị cực đại và bằng 400 W thì ${{P}_{1}}={{P}_{max}}=\frac{{{U}^{2}}}{R}=400\left( \text{W} \right)$ Khi C = C$_{2}$ thì hệ số công suất của đoạn mạch là $\frac{\sqrt{3}}{2}$thì công suất tiêu thụ trên đoạn mạch là ${{P}_{2}}={{P}_{max}}. co{{s}^{2}}{{\varphi }_{2}}=400. \frac{3}{4}=300\left( W \right)$