Tháng Hai 3, 2026

Đặt điện áp \(u = U_0 cos \omega t\) vào hai đầu đoạn mạch gồm cuộn cảm thuần , tụ điện, biến trở R thứ tự mắc nối tiếp với nhau. Ứng với hai giá trị R1 và R2 = 4R1 của biến trở thì công suất tiêu thụ trong đoạn mạch đều bằng 390 W. Khi giá trị của biến trở là R = 3R1 thì công suất tiêu thụ của mạch là

Đặt điện áp \(u = U_0 cos \omega t\) vào hai đầu đoạn mạch gồm cuộn cảm thuần , tụ điện, biến trở R thứ tự mắc nối tiếp với nhau. Ứng với hai giá trị R1 và R2 = 4R1 của biến trở thì công suất tiêu thụ trong đoạn mạch đều bằng 390 W. Khi giá trị của biến trở là R = 3R1 thì công suất tiêu thụ của mạch là

A. 292,5 W

B. 450 W

C. 130 W

D. 487,5 W

Hướng dẫn

Ứng với hai giá trị R1 và R2 = 4R1 của biến trở thì công suất tiêu thụ trong đoạn mạch đều bằng 390 W

\(\Rightarrow R_1R_2=R_o^2=(Z_L-Z_C)^2\Rightarrow \left | Z_L-Z_C \right |=2R_1\)

\(\Rightarrow P_1=P_2=\frac{U^2}{R_1+R_2}=\frac{U^2}{5R_1}=390(W)\Rightarrow \frac{U^2}{R_1}=1950\)

Khi R = 3R1 ta có \(P=\frac{U^2.3R_1}{(3R_1)^2+(Z_L-Z_C)^2}=\frac{3U^2}{13R_1}=450(W)\)