Đặt điện áp \(u = U \sqrt{2}\cos (2 \pi f t)\) (V) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần R, cuộn cảm thuần L và tụ điện C mắc nối tiếp. Biết U, R, L, C không đổi, f thay đổi được. Khi tần số dòng điện là 50 Hzthì dung kháng gấp 1,44 lần cảm kháng. Để công suất tiêu thụ trên mạch cực tại thì phải điều chỉnh tần số ủa dòng điện đến giá trị bằng:
A. 72 Hz.
B. 34,72 Hz.
C. 60 Hz.
D. \(50 \sqrt{2}\) Hz.
Hướng dẫn
f = 50 Hz
ZC = 1,44ZL
\(\rightarrow \frac{Z_C}{Z_L} = \frac{1}{L.C(2 \pi f)^2} = 1,44\)
\(\rightarrow \frac{1}{2 \pi \sqrt{LC}} = 60\)
f thay đổi để Pm max → cộng hưởng
\(\rightarrow f = \frac{1}{2 \pi \sqrt{LC}} = 60\ Hz\)