Tháng Hai 4, 2026

Đặt điện áp \(u = 120\sqrt{2} cos 100 \pi t (V)\) vào hai đầu đoạn mạch mắc nối tiếp gồm điện trở thuần R = 60 Ω, tụ điện và cuộn dây có độ tự cảm thay đổi được. Khi độ tự cảm của cuộn dây là L = 3/10π (H) thì công suất tiêu thụ trong mạch có giá trị lớn nhất và uRC vuông pha với ud. Công suất lớn nhất này có giá trị bằng

Đặt điện áp \(u = 120\sqrt{2} cos 100 \pi t (V)\) vào hai đầu đoạn mạch mắc nối tiếp gồm điện trở thuần R = 60 Ω, tụ điện và cuộn dây có độ tự cảm thay đổi được. Khi độ tự cảm của cuộn dây là L = 3/10π (H) thì công suất tiêu thụ trong mạch có giá trị lớn nhất và uRC vuông pha với ud. Công suất lớn nhất này có giá trị bằng

A. 216 W

B. 192 W

C. 240 W

D. 130 W

Hướng dẫn

\(Z_L = Z_C = 30\Omega\)

\(Tan \varphi _{RC}.tan\varphi _{cd} = -1\)

\(\frac{-30}{60}.\frac{30}{r} = -1 \rightarrow r = 15 \Omega\)

\(P = \frac{U^2}{R+ r} = \frac{120^2}{60+15} = 192W\)

⇒ Chọn đáp án B