Tháng Hai 4, 2026

Dòng điện có cường độ $i=3\sqrt{2}cos\left( 200t \right)A$ chạy qua cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm 0,1 H. Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn dây là

Dòng điện có cường độ $i=3\sqrt{2}cos\left( 200t \right)A$ chạy qua cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm 0,1 H. Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn dây là

A. $30\sqrt{2}V.$

B. 60 V.

C. $60\sqrt{2}V.$

D. 30 V.

Hướng dẫn

Phương pháp:

Cảm kháng: ${{Z}_{L}}=\omega L$

Áp dụng định luật Ôm cho đoạn mạch chỉ chứa cuộn cảm thuần: ${{U}_{L}}=I.{{Z}_{L}}$

Lời giải:

Cảm kháng: ${{Z}_{L}}=\omega L=200.0,1=20\Omega $

Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn dây: ${{U}_{L}}=I.{{Z}_{L}}=3.20=60V$

Chọn B