Dẫn V lít (đktc) khí CO$_{2}$ qua 100ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 1M thu được 6 gam kết tủa. Lọc bỏ kết tủa, lấy dung dịch nước lọc đun nóng lại thu được kết tủa nữa. Giá trị của V là:
A. 1,344 lít.
B. 2,24 lít.
C. 3,136 lít.
D. 3,136 lít hoặc 1,344 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
B. ài toán CO$_{2}$ + OH$^{-}$
– Biện luận sản phẩm của phản ứng là 1 muối hay 2 muối
Lời giải chi tiết:
Dung dịch sau phản ứng khi đun nóng có tạo thêm kết tủa ⇒ có tạo ra HCO$_{3}$$^{-}$
n$_{Ca(OH)2}$ = 0,1 mol ; n$_{CaCO3}$ = 6: 100 = 0,06 mol
B. ảo toàn Ca: n$_{Ca(OH)2}$ = n$_{CaCO3}$ + n$_{Ca(HCO3)2}$ ⇒ n$_{Ca(HCO3)2}$ = 0,1 – 0,06 = 0,04 mol
⇒ Bảo toàn C: n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$ + 2n$_{Ca(HCO3)2}$ = 0,06 + 0,04.2 = 0,14 mol
⇒ V$_{CO2}$ = 3,136 lít
Đáp án C