Dẫn khí CO dư qua ống sứ đựng 8 gam bột CuO nung nóng, thu được hỗn hợp khí X. Cho toàn bộ X vào nước vôi trong dư, thu được m gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là
A. 10.
B. 5.
C. 12.
D. 8.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
B. TNT C: n$_{CaCO3}$ = n$_{CO2}$ = n$_{O(trong CuO)}$
Lời giải chi tiết:
n$_{CuO}$ = 8 : 80 = 0,1 (mol)
CO + CuO \(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \) Cu + CO$_{2}$
0,1 → 0,1 (mol)
Hỗn hợp khí X có CO$_{2}$ và CO dư, khi cho qua dung dịch nước vôi trong dư chỉ có CO$_{2}$ tham gia phản ứng
CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$↓ + H$_{2}$O
0,1 → 0,1 (mol)
⇒ m$_{kết tủa}$ = m$_{CaCO3}$ = 0,1.100 = 10 (g)
Đáp án A