Dẫn 0,1 mol khí axetilen qua bình đựng dung dịch nước brom dư. Khối lượng brom tham gia phản ứng là
A. 16,0 gam.
B. 20,0 gam.
C. 26,0 gam.
D. 32,0 gam.
Hướng dẫn
Đáp án: D
→ m$_{Brom pư}$ = 0,2.160 = 32 gam.
Công thức nguyên hàm và tích phân
Dẫn 0,1 mol khí axetilen qua bình đựng dung dịch nước brom dư. Khối lượng brom tham gia phản ứng là
A. 16,0 gam.
B. 20,0 gam.
C. 26,0 gam.
D. 32,0 gam.
Hướng dẫn
Đáp án: D
→ m$_{Brom pư}$ = 0,2.160 = 32 gam.