Cường độ dòng điện xoay chiều chạy qua một đoạn mạch chỉ chứa tụ điện có điện dung \(C = \frac{10^{-4}}{2 \pi}F\) có biểu thức \(i = \sqrt{2} cos(100 \pi t + \frac{\pi}{3}) (A)\). Gía trị tức thời của điện áp hai đầu đoạn mạch tại thời điểm giá trị tức thời của cường độ dòng điện là 0,5A bằng?
A. 282V
B. 265V
C. 244V
D. 200V
Hướng dẫn
\(Z_c = 1/WC = 200 \Omega\)
\(\Rightarrow U_{OC} = I_0.Z_C = 200\sqrt{2}V\)
Do u và i vuông pha với nhau nên tại mọi thời điểm ta có:
\((\frac{u}{U_0})^2 + (\frac{i}{I_0})^2 = 1 \Leftrightarrow (\frac{u}{100\sqrt{2}})^2 + (\frac{0,5}{\sqrt{2}})^2 = 1 \Rightarrow u = 100\sqrt{7}V= 264,575 V\)=> Đáp án B.