Cường độ của một chùm sáng hẹp đơn sắc có bước sóng 0,5μm khi chiếu vuông góc tới bề mặt của một tấm kim loại là I ($W/{{m}^{2}}$), diện tích của bề mặt kim loại nhận được ánh sáng tới là $32m{{m}^{2}}$. Cứ 50 phôtôn tới bề mặt tấm kim loại thì giải phóng được 2 electron quang điện và số electron bật ra trong 1s là $3,{{2. 10}^{13}}$. Giá trị của I là
A. $9,9375W/{{m}^{2}}. $
B. $9,9735W/{{m}^{2}}. $
C. $8,5435W/{{m}^{2}}. $
D. $8,9435W/{{m}^{2}}. $
Hướng dẫn
Theo bài ra , hiệu suất lượng tử là H = 2/50 = 0,04 Suy phô tôn chiếu vào tấm kim loại là $N={{N}_{e}}/H=3,{{2. 10}^{13}}/0,04=8,{{10}^{14}}photon$ Vì đề cho chiếu vuông góc với tấm kim loại nên Nên công suất bức xạ $P=N. hc/l={{318. 10}^{6}}W$ Cường độ chùm ánh sáng chiếu vào là $I=P/S={{318. 10}^{6}}/{{32. 10}^{6}}=9,9375W/{{m}^{2}}$