Tháng Hai 4, 2026

Cuộn sơ cấp của máy biến áp hạ áp có ${{N}_{1}}=1200$ vòng, điện áp xoay chiều đặt vào cuộn sơ cấp là${{U}_{1}}=100V$. Theo tính toán thì điện áp hiệu dụng hai đầu thứ cấp để hở là 60 V nhưng vì một số vòng dây cuộn thứ cấp quấn theo chiều ngược lại so với đa số vòng còn lại nên điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn thứ cấp để hở chỉ là 40 V. Bỏ qua mọi hao phí trong máy. Số vòng dây quấn ngược là

Cuộn sơ cấp của máy biến áp hạ áp có ${{N}_{1}}=1200$ vòng, điện áp xoay chiều đặt vào cuộn sơ cấp là${{U}_{1}}=100V$. Theo tính toán thì điện áp hiệu dụng hai đầu thứ cấp để hở là 60 V nhưng vì một số vòng dây cuộn thứ cấp quấn theo chiều ngược lại so với đa số vòng còn lại nên điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn thứ cấp để hở chỉ là 40 V. Bỏ qua mọi hao phí trong máy. Số vòng dây quấn ngược là

A. 60.

B. 90.

C. 120.

D. 240.

Hướng dẫn

$\frac{{{N}_{1}}}{{{N}_{2}}}=\frac{{{U}_{1}}}{{{U}_{2}}}\Leftrightarrow {{N}_{2}}=\frac{{{U}_{2}}}{{{U}_{1}}}{{N}_{1}}=\frac{60}{100}. 1200=720$ vòng
Gọi n là số vòng dây bị cuốn ngược, khi đó ta có: $\frac{{{N}_{1}}}{{{N}_{2}}-2n}=\frac{{{U}_{1}}}{{{U}_{2}}}\Leftrightarrow \frac{1200}{720-2n}=\frac{100}{40}\Rightarrow n=120$