Cuộn sơ cấp của máy biến áp có N1 = 2200 vòng mắc vào mạng điện 110 V. Để có thể thắp sáng bóng đèn 3 V thì số vòng của cuộn sơ cấp là
A. 50 vòng
B. 80 vòng
C. 60 vòng
D. 45 vòng
Hướng dẫn
Áp dụng công thức của máy biến áp
\(\frac{{{N_2}}}{{{N_1}}} = \frac{{{U_2}}}{{{U_1}}}\)
Để thắp sáng được bóng đèn thì \({U_2} = 3V\)
\(\Rightarrow \frac{{{N_2}}}{{2200}} = \frac{3}{{110}} = 60\)