Cứ 5,668 g cao su buna – S phản ứng vừa hết với 3,462 g Br$_{2}$ trong CCl$_{4}$. Hỏi tỉ lệ butađien và stiren trong cao su buna – S là bao nhiêu ?
A. 2/3.
B. 1/2.
C. 3/5.
D. 1.3.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Lời giải chi tiết:
(C$_{4}$H$_{6}$)n(C$_{8}$H$_{8}$)m + nBr$_{2}$
54n+104m 160n (g)
5,668 3,462
⇒ 3,462(54n+104m)=5,668.160n ⇒ 720n=360m ⇒ n/m = 360/720 = 1/2
Đáp án B