Tháng Hai 4, 2026

Công thoát của êlectron ra khỏi đồng là 4,14 eV. Chiếu lần lượt hai bức xạ có bước sóng ${{\lambda }_{1}}=0,2\mu m$ và ${{\lambda }_{2}}=0,45\mu m$ vào bề mặt tấm đồng. Hiện tượng quang điện

Công thoát của êlectron ra khỏi đồng là 4,14 eV. Chiếu lần lượt hai bức xạ có bước sóng ${{\lambda }_{1}}=0,2\mu m$ và ${{\lambda }_{2}}=0,45\mu m$ vào bề mặt tấm đồng. Hiện tượng quang điện

A. xảy ra với cả hai bức xạ đó.

B. chỉ xảy ra với bức xạ ${{\lambda }_{2}}$.

C. chỉ xảy ra với bức xạ ${{\lambda }_{1}}. $

D. không xảy ra với cả hai bức xạ đó.

Hướng dẫn

Để gây ra hiện tượng quang điện thì $\lambda \le {{\lambda }_{o}}\Rightarrow $chỉ xảy ra với bức xạ ${{\lambda }_{1}}. $