Tháng Hai 3, 2026

Con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng 200 g và lò xo nhẹ có độ cứng 80 N/m. Con lắc dao động điều hòa theo phương ngang với biên độ 4 cm. Độ lớn vận tốc của vật ở vị trí cân bằng là

Con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng 200 g và lò xo nhẹ có độ cứng 80 N/m. Con lắc dao động điều hòa theo phương ngang với biên độ 4 cm. Độ lớn vận tốc của vật ở vị trí cân bằng là

A. 100 cm/s.

B. 40 cm/s.

C. 60 cm/s.

D. 80 cm/s.

Hướng dẫn

\(w = \sqrt{\frac{k}{m}} = \sqrt{\frac{80}{0,2}} = 20 rad/s\)
Độ lớn vận tốc của vật ở vị trí cân bằng là
\(v_{max} = wA = 20.4 = 80 cm/s\)