Con lắc lò xo treo thẳng đứng. Vật m đang đứng yên, truyền cho vật một vận tốc hướng thẳng đứng xuống dưới thì sau thời gian \(\Delta =\frac{\pi}{20}s\), vật dừng lại tức thời lần đầu và khi đó lò xo giãn 20cm. Lấy g = 10m/s2 . Biên độ dao động của vật là
A. 5 cm.
B. 20 cm.
C. 15 cm.
D. 10 cm.
Hướng dẫn
Vật m đang đứng yên truyền cho vật một vận tốc ban đầu hướng thẳng đứng xuống dưới thì sau \(\Delta t\) thì vật dừng lại tức thời
\(\Rightarrow \Delta t = \frac{T}{4} \Rightarrow T = \frac{\pi}{5}s \Rightarrow \omega = 10 rad/s\)
Độ giãn của lò xo tại vị trí cân bằng là:
\(\Delta l = \frac{g}{\omega ^2} = 0,1 m = 10 cm\)
=> Biên độ dao động của vật là:
\(A = 20 – 10 = 10 cm\)
=> Đáp án D.