Con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m =100 g, lò xo có độ cứng k dao động cưỡng bức dưới tác dụng của ngoại lực biến thiên tuần hoàn. Khi tần số của ngoại lực là \(f_1\)= 3 Hz thì biên độ ổn định của con lắc là \(A_1\). Khi tần số của ngoại lực là \(f_2\) = 7 Hz thì biên độ ổn định của con lắc là \(A_2\) = \(A_1\). Lấy \(\pi ^{2}\) = 10. Độ cứng của lò xo có thể là
A. 200 N/m.
B. 20 N/m.
C. 100 N/m.
D. 10 N/m.
Hướng dẫn
Từ giả thiết ta có tần số dao động riêng là: \(\frac{(f_1+f_2)}{2}=5Hz\)
Vậy \(k=m.4\pi ^2.f^2=100N/m\)