Có 60 gam dung dịch NaOH 30%. Khối lượng NaOH cần cho thêm vào dung dịch trên để được dung dịch 44% là
A. 18 gam
B. 15 gam
C. 23 gam
D. 21 gam
Hướng dẫn
Khối lượng NaOH có chứa trong 60 gam dung dịch 30% là
Gọi khối lượng NaOH thêm vào là a (gam), ta có:
Khối lượng chất tan trong dung dịch sau là: m$_{ct}$ = 18 + a
Khối lượng dung dịch sau là: m$_{dd}$ = 60 + a
=> Nồng độ phần trăm của dd sau pha là
=>a=15gam
Đáp án cần chọn là: B