Cho x gam dd NaCl 18% vào 450 gam dd NaCl 2M (D = 1,125 g/ml) khuấy đều, thu được dd NaCl 12,3%. Giá trị của x là
A. 120 gam.
B. 140 gam.
C. 160 gam.
D. 150 gam.
Hướng dẫn
Thể tích của 450 gam dd NaCl 2M là:
=> Số mol NaCl trong dd này là: n$_{NaCl (2) }$= C$_{M }$. V = 2 . 0,4 = 0,8 mol
=> Khối lượng NaCl (2) là: m$_{NaCl (2) }$= 0,8.58,5 = 46,8 gam
x gam dd NaCl 18% chứa:
=> tổng khối lượng chất tan là: m$_{NaCl }$= m$_{NaCl (1) }$+ m$_{NaCl (2) }$= 0,18x + 46,8 (gam)
Khối lượng dd NaCl 12,3% thu được là: m$_{dd }$= m$_{dd (1) }$+ m$_{dd (2) }$= x + 450 (gam)
=> Nồng độ phần trăm của dd thu được là:
=> x = 150 (gam)
Đáp án cần chọn là: D