Cho x gam Al$_{2}$O$_{3}$ tan hoàn toàn vào dung dịch chứa y mol HCl thu được dung dịch Z chứa 2 chất tan có cùng nồng độ mol. Thêm từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch Z thì đồ thị biểu diễn lượng kết tủa phụ thuộc vào lượng OH$^{- }$như sau:
Giá trị của x là
A. 20,25.
B. 56,10.
C. 61,20.
D. 32,40.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Dung dịch Z gồm: AlCl$_{3}$ (a mol) và HCl dư (a mol)
B. TNT Cl: 3n$_{AlCl3}$ + n$_{HCl dư }$= n$_{HCl ban đầu }$⇒ (1)
Khi n$_{OH-}$ = 5,16 mol: n$_{OH- }$= n$_{H+ dư}$ + 4n$_{Al3+ max}$ – n$_{Al(OH)3}$ ⇒ (2)
Giải (1) và (2) ⇒ a; y
⇒ x = 102.0,5a
Lời giải chi tiết:
Dung dịch Z gồm: AlCl$_{3}$ (a mol) và HCl dư (a mol)
B. TNT Cl: 3n$_{AlCl3}$ + n$_{HCl dư }$= n$_{HCl ban đầu }$⇒ 3a + a = y (1)
Khi n$_{OH-}$ = 5,16 mol: n$_{OH- }$= n$_{H+ dư}$ + 4n$_{Al3+ max}$ – n$_{Al(OH)3}$ ⇒ 5,16 = a + 4.a – 0,175y (2)
Giải (1) và (2) ⇒ a = 1,2; y = 4,8
⇒ x = 102.0,5a = 61,2 gam
Đáp án C