Cho x gam Al tan hoàn toàn vào dung dịch chứa y mol HCl thu được dung dịch Z chứa 2 chất tan có cùng nồng độ mol. Thêm từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch Z thì đồ thị biểu diễn lượng kết tủa phụ thuộc vào lượng OH$^{-}$ như sau:
Giá trị của x là:
A. 32,4
B. 27,0
C. 20,2
D. 26,1
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Dung dịch Z chứa n$_{AlCl3}$ = n$_{HCl dư}$ = z mol
B. ảo toàn nguyên tố Cl ta có: n$_{HCl ban đầu}$ = y = 3z + z = 4z mol
Khi n$_{OH-}$ = 5,16 mol thì kết tủa bị hòa tan 1 phần và còn lại 0,175y = 0,7z mol Al(OH)$_{3}$
Khi đó sử dụng công thức: n$_{OH-}$ – n$_{H+}$ = 4.n$_{Al3+}$ – n$_{Al(OH)3}$. Từ đó ta tính được giá trị z, suy ra giá trị x.
Lời giải chi tiết:
Dung dịch Z chứa n$_{AlCl3}$ = n$_{HCl dư}$ = z mol
B. ảo toàn nguyên tố Cl ta có: n$_{HCl ban đầu}$ = y = 3z + z = 4z mol
Khi n$_{OH-}$ = 5,16 mol thì kết tủa bị hòa tan 1 phần và còn lại 0,175y = 0,7z mol Al(OH)$_{3}$
Khi đó sử dụng công thức: n$_{OH-}$ – n$_{H+}$ = 4.n$_{Al3+}$ – n$_{Al(OH)3}$ → 5,16-z = 4z-0,7z → z = 1,2 mol
→ x = 27z = 32,4 gam
Đáp án A